Thứ 5, 22/06/2017 | 11:43 GMT+7
Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên twitter Chia sẻ bài viết lên google+ |
Thứ 5, 22/06/2017 | 11:43 GMT+7

Điều kiện được vay vốn ưu đãi Nhà nước để mua nhà ở xã hội?

Tư vấn luật 1900 6210 & 1900 6936

Câu hỏi:

Chào Luật sư, tôi là một quân nhân chuyên nghiệp đang đóng quân ở tỉnh A. Sắp tới tôi dự định mua một căn nhà thuộc diện nhà ở xã hội bởi xét về điều kiện mua thì tôi đã đáp ứng đầy ddue. Tuy nhiên, do chưa đủ vốn để mua nên tôi muốn được vay vốn ưu đãi của Nhà nước. Vậy xin hỏi luật sư, trong trường hợp vay vốn ưu đãi Nhà nước để mua nhà ở xã hội như tôi có cần đáp ứng điều kiện nào không, tôi xin cảm ơn

Luật sư tư vấn:

 Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Nhà ở xã hội là nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở. Theo những thông tin bạn cung cấp thì bạn là đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội và đáp ứng đủ điều kiện để mua nhà ở xã hội. Căn cứ theo khoản 2 Điều 16 Nghị định 100/2015/NĐ-CP về phát triển và quản lý nhà ở xã hội, theo đó để được vay vốn ưu đãi Nhà nước để mua nhà ở xã hội cần đáp ứng các điều kiện như sau:

- Thứ nhất, có đủ vốn tối thiểu tham gia vào phương thức vay vốn theo quy định của Ngân hàng Chính sách xã hội hoặc tổ chức tín dụng do Nhà nước chỉ định;

- Thứ hai, phải có giấy xác nhận của cơ quan, tổ chức nơi đang làm việc về đối tượng và thực trạng nhà ở;

- Thứ ba, có nguồn thu nhập và có khả năng trả nợ theo cam kết với Ngân hàng Chính sách xã hội hoặc tổ chức tín dụng do Nhà nước chỉ định;

- Thứ tư, có Giấy đề nghị vay vốn để mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội, trong đó có cam kết của cá nhân và các thành viên trong hộ gia đình chưa được vay vốn hỗ trợ ưu đãi tại ngân hàng khác để mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội;

- Thứ năm, có hợp đồng mua, thuê, thuê mua nhà ở xã hội với chủ đầu tư ;

-Thứ sáu, thực hiện bảo đảm tiền vay bằng tài sản hình thành từ vốn vay theo quy định của pháp luật. Ngân hàng cho vay, chủ đầu tư và người vay vốn phải quy định rõ phương thức quản lý, xử lý tài sản bảo đảm trong hợp đồng ba bên.

Căn cứ pháp lý:

Khoản 2 Điều 16 Nghị định 100/2015/NĐ-CP về phát triển và quản lý nhà ở xã hội

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

CÔNG TY LUẬT TNHH VINABIZ

Hotline: 1900 6210 & 1900 6936

Website: vinabiz.vn netlaw.vn | Email: luat.vinabiz@gmail.com

Trụ sở: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội

VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội

VPGD 2: Tầng 4, tòa tháp Star Tower đường Dương Đình Nghệ, Cầu Giấy, Hà Nội

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Nguồn : Nguoiduatin.vn

 
 
Tư vấn luật 1900 6210 & 1900 6936